![IMG_0785an_resize](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/04/IMG_0785an_resize.jpg)
อยากไปเที่ยวเกาะนามิ..แต่มันแสนไกล แถมเก็บเงินอีกหลายปี กว่าจะได้ไป วันนี้ค้นหาข้อมูล เกาะนามิ(เมืองไทย) ก็มีนะ แถมอยู่ไม่ไกลจากเชียงใหม่อีกต่างหาก…อากาศดี วิวสวย ต้นสนสูงลิบ มโนแทนกันได้อยู่นะ..รีบไปให้ไว
สถานีวนวัฒนวิจัยบ่อแก้ว(สวนสนบ่อแก้ว) เป็นส่วนหนึ่งของโครงการทดลองปลูกพืชจำพวกสนภูเขาชนิดต่างๆ และต้นยูคาลิปตัส อายุของต้นสนมากกว่า 30 ปีขึ้นไป ปลูกเป็นแถวเรียงกัน มองดูสวยงามเป็นอย่างมาก ที่นี่อากาศจะเย็นสบายตลอดปี เหมาะอย่างยิ่งแก่การมาถ่ายภาพ และเดินชิวๆชมต้นไม้
![IMG_0720an_resize](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/04/IMG_0720an_resize.jpg)
วินาทีแรกที่เราเดินลงมาจากรถ เดินมายังทางเข้า เราก็หลงมนต์เสน่ห์ป่าสนแห่งนี้ ด้วยอากาศที่เย็นสบาย บวกกับหมอกรำไร แสงแดดสาดส่องลงมาจางๆ แหงนมองต้นสนสูงลิบ มันช่างโรแมนติกอะไรเช่นนี้…เดินชมวนไปค่ะ
ด้วยสถานที่ที่สวยงาม จึงมีภาพยนต์ดังๆหลายเรื่องมาถ่ายทำยังที่นี่ ต่อจากเดินชมสวนสน เรายังสามารถเดินทางต่อไปท่องเที่ยวยังดอยแม่โถ และ น้ำตกแม่แอบ ได้ด้วยนะ
![IMG_0722an_resize](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/04/IMG_0722an_resize.jpg)
![IMG_0734an_resize](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/04/IMG_0734an_resize.jpg)
สวนสนบ่อแก้ว กม.ที่ 36 ต.บ่อหลวง อ.ฮอด จ.เชียงใหม่ (ใช้ถนนเส้น ฮอด-แม่สะเรียง) ระยะทางจากเชียงใหม่ 130 กิโล ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชม. ครึ่ง เข้าชมฟรี!!! ได้ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 08.00-17.00 น. ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม 053-248604,053-248607
![IMG_0787an_resize](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/04/IMG_0787an_resize.jpg)
ภาพและบทความ ปาณิสรา นฤประชา