ปั่นจักรยานชมวิว ณ สิงห์ปาร์ค@เชียงราย
แพ็คกระเป๋าแล้วหนีตามเพื่อนเที่ยว… เกือบลืมความทรงจำนี้ไปแล้วว่าเราเที่ยวกันแบบรวมกลุ่มเพื่อนครั้งสุดท้ายตั้งแต่เมื่อไหร่ เรายิ้มหัวเราะให้กัน เหมือนได้ย้อนเวลากลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง บางครั้งการทำอะไรที่แตกต่างจากเดิมนอกจากจะให้มุมมองที่แตกต่างไป ยังทำให้เราค้นหาตัวตนที่แท้จริงของเราได้อีกด้วย เก็บกระเป๋าแล้วออกไปเที่ยวกัน..เพราะพิสูจน์แล้วว่ามันดีต่อใจ(จริงๆ)
ทริปการเดินทางที่อบอวลไปด้วยความทรงจำเก่าๆมากมาย การเดินทางของเราในครั้งนี้ เดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว ออกเดินทางจากเชียงใหม่ มุ่งตรงสู่เชียงราย ใช้เวลาเดินทางประมาณ 3 ชั่วโมง กับระยะทาง 200 กิโลเมตร ขับรถไปร้องเพลงไป เถียงกันไป เฮฮาตลอดทริป โดยสถานที่แรกที่เราแวะเที่ยว นั่นก็คือ “ไร่บุญรอด หรือ สิงห์ปาร์ค” กับครั้งแรกของเราที่มาเยือน ณ ที่แห่งนี้ ด้วยความที่ที่นี่มีเนื้อที่มากกว่า 8,000 ไร่ เปิดเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตร แต่เปิดสำหรับนักท่องเที่ยวเฉพาะบางจุด แต่ถึงกระนั้นก็กว้างขวางซะจนเราเที่ยวแทบไม่หมด
วินาทีแรกที่เราขับรถมาถึง เราก็ต้องประทับใจกับสิงห์สีทองเหลืองอร่าม ตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่กลางสนามหญ้า ที่ดูเหมือนจะกว้างใหญ่ไพศาล พร้อมกับฉากหลังเป็นภูเขาพร้อมมีไอหมอกลอยต่ำเนื่องจากฝนเพิ่งผ่านพ้นไป เรามาถึงที่นี่ตอนพระอาทิตย์เริ่มคล้อยต่ำแล้ว เราคิดว่า เวลาที่เหมาะในการมาเที่ยวไร่บุญรอดแห่งนี้ คือ เวลาเช้าๆ หรือไม่ก็ช่วงบ่ายๆที่แดดไม่ค่อยจะแรงนัก ที่นี่มีกิจกรรมให้ทำมากมาย ไม่ว่าจะเป็น ปั่นจักรยานชมสวน เอ็ดเวนเจอร์โหนสลิง นั่งรถรางชมไร่ที่นี่ก็มีนะ หรือหิวๆที่นี่ก็มีร้านอาหาร และ ร้านขนมเค้ก พร้อมเครื่องดื่ม คอยให้บริการนักท่องเที่ยว แต่เราไม่ได้มีโอกาสได้ชิม เพราะมาไม่ทัน(เค้าปิดไปซะก่อน..เสียใจจุง!!) ถ้าหากเราต้องการถ่ายภาพกับแลนด์มาร์คของที่นี่ คือ “พี่สิงห์” จะมีจุดจอดรถให้บริการ ขับเข้ามายังด้านใน จุดจอดจะอยู่ด้านขวามือ โดยเราจะขับผ่าน จุดให้บริการเช่ารถจักรยาน แล้วจอดรถได้เลยค่ะ
![SONY DSC](http://aewdee-review.com/wp-content/uploads/2017/05/DSC04592an-1024x681.jpg)
จากนั้นเราก็เดินทางสำรวจต่อไปยังด้านในของไร่บุญรอด ขับรถเข้ามายังด้านในเรื่อยๆ เราจะเห็นไร่ชาอยู่ทางด้านขวามือ เลยมาอีกนิดเราจะเห็นป้าย ชี้บอกทางไปยังจุดท่องเที่ยวซิปไลน์ (โหนสลิง) ร้านอาหาร และจุดถ่ายภาพสวยๆเยอะแยะมากมาย ขับตรงเข้ามาเราก็ต้องเบรกหัวทิ่มเพื่อวิ่งลงไปเก็บภาพความประทับใจ อ่างเก็บน้ำ ต้นไม้ และภูเขา พร้อมหมอกจางๆ สูดอากาศบริสุทธิ์ให้เต็มปอด แล้วต้องร้องว้าว!! มันช่างสวยงามอะไรแบบนี้ บรรยากาศช่างเป็นใจ (กดชัตเตอร์รัวๆอีกแล้วค่ะ) ระหว่างที่เราเก็บภาพประทับใจนั้น เราก็เห็นกลุ่มนักท่องเที่ยว ปั่นจักรยานชมวิวกันแบบสนุกสนาน ทั้งปั่นแบบเดี่ยว และ แบบครอบครัว เราเองก็อยากจะปั่นบ้างแต่ด้วยเวลาที่ไม่เอื้ออำนวยสักเท่าไหร่นัก ได้แต่หวังว่า โอกาสหน้ายังคงมี
ชื่นชมทัศนีย์ภาพแบบอิ่มเอมใจ เราก็เดินทางกันต่อ ขับไปยังสุดถนน จะมีป้ายบอกให้จอดรถ ด้านซ้ายมือ เราก็พร้อมใจกันลงไปสำรวจ ลงจากรถก็วิ่งยังกะลูกลิง ไปทางโน้นที ทางนี้ที ด้วยความตื่นเต้น อารมณ์เหมือนเรามาเที่ยวไร่ ณ ต่างประเทศยังไงยังงั้น แถมอากาศยามเย็นก็ไม่ร้อนมากมาย เดินชมจนพอใจ ก็ถึงเวลาล่ำลากลับ เนื่องจากพระอาทิตย์เริ่มจะลาลับ ยังมีสถานที่อีกมากมายที่เรายังไม่ได้สำรวจอย่างทั่วถึง เราแอบสัญญากับตัวเองว่าเราจะกลับมายังที่นี่อีกครั้ง อย่างแน่นอน “ไร่บุญรอด@เชียงราย”
กิจกรรม ณ ไร่บุญรอด
อัตราค่าเช่าปั่นจักรยาน
- จักรยาน 2 ที่นั่ง 150 บาท /ชม.
- จักรยานไฮบริด 150 บาท / ชม.
- จักรยานโตเกียว 150 บาท / ชม.
- ซิปไลน์ (ZIPLINE) 800 บาท / คน
- ปีนหน้าผาจำลอง (CLIMBLING WALL) 150 บาท / คน
- นั่งรถรางชมไร่บุญรอด 50 บาท / คน
เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 08.00 – 17.00 น. โซนร้านอาหารภูภิรมย์ เปิดให้บริการเวลา 11.00 – 22.00 น.
พิกัด: ถ้าเดินทางมาจากเชียงใหม่ ให้สังเกตแยกวัดร่องขุ่น ทางด้านซ้ายมือ ให้เลี้ยวเข้าซอยวัดร่องขุ่น ขับตรงเข้ามายังด้านในอีกประมาณ 5 กม. จะเห็นสามแยกให้เลี้ยวขวาแล้วขับต่อมาเรื่อยๆอีกประมาณ 2 กม. จะเจอไร่บุญรอด(สิงห์ปาร์ค) อยู่ทางด้านซ้ายมือ หาไม่ยากค่ะ เพราะจะมีสิงห์ตัวโต ตั้งเด่นให้เห็นมาแต่ไกล
ติดต่อสอบถาม: 053-172870 , 091-5760374
ภาพและบทความ ปาณิสรา นฤประชา